Câu 92: Việc khiếu nại, tố cáo có được Nhà nước khuyến khích không?

Khoản 2, khoản 3 Điều 30 Hiến pháp năm 2013 quy định:

–         Cơ quan, tổ chức, cá nhân có thẩm quyển phải tiếp nhận, giải quyết khiếu nại, tố cáo. Người bị thiệt hại có quyền được bồi thường về vật chất, tinh thần và phục hồi danh dự theo quy định của pháp luật.

–         Nghiêm cấm việc trả thù người khiếu nại, tố cáo.

Luật khiếu nại hiện hành cấm những hành vi sau đây:

–         Cản trở, gây phiền hà cho những người thực hiện quyền khiếu nại; đe dọa, trả thù, trù dập người khiếu nại.

–         Thiếu trách nhiệm trong việc giải quyết khiếu nại; làm sai lệch thông tin, tài liệu, hồ sơ vụ việc khiếu nại; cố ý giải quyết khiếu nại trái pháp luật.

–         Ra quyết định giải quyết khiếu nại không bằng hình thức quyết định

–         Bao che cho người bị khiếu nại; can thiệp trái pháp luật vào việc giải quyết khiếu nại.

–         Vi phạm quy chế tiếp công dân.

–         Vi phạm các quy định khác của pháp luật về khiếu nại và giải quyết khiếu nại.

Câu 92: Việc khiếu nại, tố cáo có được Nhà nước khuyến khích không?

Nguồn Câu 92: Việc khiếu nại, tố cáo có được Nhà nước khuyến khích không?

Advertisements

One thought on “Câu 92: Việc khiếu nại, tố cáo có được Nhà nước khuyến khích không?

Add yours

Trả lời

Mời bạn điền thông tin vào ô dưới đây hoặc kích vào một biểu tượng để đăng nhập:

WordPress.com Logo

Bạn đang bình luận bằng tài khoản WordPress.com Log Out / Thay đổi )

Twitter picture

Bạn đang bình luận bằng tài khoản Twitter Log Out / Thay đổi )

Facebook photo

Bạn đang bình luận bằng tài khoản Facebook Log Out / Thay đổi )

Google+ photo

Bạn đang bình luận bằng tài khoản Google+ Log Out / Thay đổi )

Connecting to %s

Create a website or blog at WordPress.com

Up ↑

%d bloggers like this: